Tìm kiếm  Tìm kiếm nâng cao
Ngày 22/08/2019 10:28 PM
Ấn phẩm sách
Giới thiệu Tạp chí Công tác tôn giáo Số 8/2019
Giới thiệu Tạp chí Công tác tôn giáo Số 7/2019
Giới thiệu Tạp chí Công tác tôn giáo Số 6/2019
Giới thiệu Tạp chí Công tác tôn giáo Số 5/2019
Thăm dò ý kiến
Bạn theo đạo nào ?















Chọn    Xem KQ
Câu hỏi 11:

Tổ chức được cấp đăng ký hoạt động tôn giáo có quyền và trách nhiệm khác với  các tổ chức tôn giáo đã được Nhà nước công nhận không?

Trả lời:

Tại Điều 7, Nghị định số 22/2005/NĐ-CP ngày 01 tháng 3 năm 2005 của Chính phủ hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh tín ngưỡng, tôn giáo thì những tổ chức được đăng ký hoạt động tôn giáo nhưng chưa được công nhận là tổ chức tôn giáo chỉ có quyền thực hiện một số hoạt động sau:
- Tổ chức các cuộc lễ tôn giáo, thực hiện lễ nghi, truyền đạo, giảng đạo tại cơ sở tôn giáo đã đăng ký;
- Bầu cử, suy cử những người lãnh đạo tổ chức;
- Mở lớp bồi dưỡng giáo lý;
- Sửa chữa, cải tạo, nâng cấp công trình thuộc cơ sở tín ngưỡng, tôn giáo;
- Hoạt động từ thiện, nhân đạo.
Về trách nhiệm, khi thực hiện các hoạt động tôn giáo nêu trên, tổ chức tôn giáo phải tuân thủ các quy định của Pháp lệnh tín ngưỡng, tôn giáo; Nghị định số 22/2005/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh tín ngưỡng, tôn giáo và các văn bản pháp luật khác có liên quan.
Chẳng hạn việc giảng đạo, truyền đạo phải thực hiện tại cơ sở tôn giáo đã đăng ký; trường hợp chưa có cơ sở tôn giáo (chùa, nhà thờ, thánh đường, thánh thất) thì phải đăng ký nơi sinh hoạt với chính quyền cơ sở. Khi sửa chữa, cải tạo công trình tôn giáo phải tuân thủ quy định của pháp luật về xây dựng.
Câu hỏi 11:Trả lời: Tại Điều 7, Nghị định số 22/2005/NĐ-CP ngày 01 tháng 3 năm 2005 của Chính phủ hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh tín ngưỡng, tôn giáo thì những tổ chức được đăng ký hoạt động tôn giáo nhưng chưa được công nhận là tổ chức tôn giáo chỉ
Share on Facebook   Share on Twitter Share on Google Share on Buzz        Quay lại   Gửi đi   In trang này   Về đầu trang
Câu hỏi 10:
Câu hỏi 9:
Câu hỏi 8:
Câu hỏi 7:
Câu hỏi 6:
Câu hỏi 5:
Câu hỏi 4:
Câu hỏi 3:
Câu hỏi 2:
Câu hỏi 1:
Video
Toàn văn bài phát biểu của Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc tại cuộc gặp mặt của Thủ tướng Chính phủ với chức sắc, chức việc tôn giáo có đóng góp tiêu biểu trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc
Bài phát biểu của Trưởng ban Ban Tôn giáo Chính phủ Vũ Chiến Thắng tại cuộc gặp mặt của Thủ tướng Chính phủ với chức sắc, chức việc có đóng góp tiêu biểu trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc
Hình ảnh
Ngôi chùa hơn 150 tuổi mang nét kiến trúc Á - Âu ở Tiền Giang
Hình ảnh Cuộc gặp mặt của Thủ tướng Chính phủ với chức sắc, chức việc các tôn giáo có đóng góp tiêu biểu trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc
Hình ảnh các hoạt động của chức sắc, chức việc tham dự cuộc gặp mặt của Thủ tướng Chính phủ tại Đà Nẵng
Audio
Ông Bùi Thanh Hà, Phó Trưởng ban Ban Tôn giáo Chính phủ trao đổi về vấn đề dâng sao giải hạn đang diễn ra tại một số chùa
Phỏng vấn Phó Trưởng ban Ban Tôn giáo Cần Thơ về công tác tuyên truyền, phổ biến Luật tín ngưỡng, tôn giáo và Nghị định 162/2017/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật tín ngưỡng, tôn giáo tại địa phương


BAN TÔN GIÁO CHÍNH PHỦ

Đường Dương Đình Nghệ, P. Yên Hòa,Q. Cầu Giấy - Hà Nội
Điện thoại: 0243 8 248 673 . Fax: 08041313
Email: bantongiaocp@chinhphu.vn



Người chịu trách nhiệm chính: TS.Bùi Thanh Hà 
Phó Trưởng ban Ban Tôn giáo Chính phủ

Đơn vị quản lý: Trung tâm Thông tin,
Ban Tôn giáo Chính phủ

Email:ttttbantongiao@chinhphu.vn